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UAMUZI WA KAMATI
UTANGULIZI

Bw. Mohamed Musa Hamad ni mteja wa Airtel Tanznaia PLC kupitia namba ya simu
ambayo ni 0689800900 ambaye kwenye lalamiko hili atajulikana kama Mlalamikaji ambaye
aliwakilishwa na Mawakili Josephat Sayi Mabula na Joseph Gervas Mbonimpa.

Airtel Tanzania PLC ni kampuni iliyopewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano ya Tanzania
(TCRA) kwa ajili ya kutoa huduma za Mawassiliano nchini, ambaye kwenye lalamiko hili
anajulikana kama Mlalamikiwa na amewakilishwa na Wakili Sued Ismail

Mlalamikaji anafanya biashara ya uwakala wa kutoa na kupokea pesa maeneo ya Kariakoo.
Katika kazi hiyo, Mlalamikaji anatumia namba 0689800900 iliyotolewa na Milalamikiwa.
Mialamikaji ameeleza kuwa mnamo tarehe 18/6/2021 laini ya simu namba 0689800900
iliyokuwa imesajiliwa na Mlalamikaiji ilikata mawasiliano ghafla, hali iliyodumu kwa muda
mrefu, na hata alipojaribu kuitoa laini hiyo na kuiweka kwenye simu ndogo, haikuonesha
kuwa na mawasiliano. Baadae alibaini kuwa, Mlalamikiwa alibadilisha umiliki wa laini hiyo
(simswap) jambo lililopelekea Mlalamikaji kuibiwa kwenye akaunti yake ya benki ya NMB
kiasi cha shilingi za Kitanzania milioni kumi na nne na laki nne (TZS. 14,400,000) kwa njia
ya mtandao (internet banking).

Baada ya kitendo hicho, Mlalamikaji alileta madai yake mbele ya Kamati ya Malalamiko
(Kamati) akitaka alipwe fidia ya kiasi cha fedha za Kitanzania Shilingi milioni arobaini na
tano na laki nne (TZS 45,400,000).

2. USIKILIZAJI WA MALALAMIKO

Baada ya Kamati usikilizwaji wa lalamiko hili ulipangwa tarehe 16/11/2021 lakini Wakili wa
Mialamikaji aliomba ahirisho kwani Mlalamikaiji alipata dharura ambayo ilimfanya ashindwe
kuhudhuria usikilizwaji wa lalamiko hili jambo ambalo Kamati iliridhia na kupangwa
kusikilizwa tarehe 23/3/2022

3. UWASILISHAJI WA HOJA ZA MLALAMIKAJI

Akiongozwa na wakili wake, Mlalamikaji alieleza Kamati kuwa mnamo tarehe 18/6/2021
laini ya simu namba 0689 800 900 iliyokuwa imesaijiliwa na Mlalamikaiji ilikata mawasiliano
ghafla, hali iliyodumu kwa muda mrefu, na hata alipojaribu kuitoa laini hiyo na kuiweka
kwenye simu ndogo, haikuonesha kuwa na mawasiliano.

Aliendelea kueleza baadae alibaini laini yake ilibadilishwa umiliki wa laini ya simu (simswap)
namba 0689 800 900 ambayo ilikuwa imesajiliwa kwa jina la Mlalamikaji jambo lillopelekea
Mialamikaji kuibiwa kwenye akaunti yake ya benki ya NMB kiasi cha shilingi za Kitanzania
milioni kumi na nne na laki nne (TZS. 14,400,000.00) kwa nijia ya mtandao (internet
banking).



Tarehe 19/6/2021, aliandika barua kwenda benki ya CRDB na NMB kuwaomba kusitisha
huduma kwenye laini namba 0689 800 900 kutumika kwenye akaunti zilizokuwa
zinamilikiwa na Mlalamikaji na baadae kwenda kwenye duka mojawapo linalomilikiwa na
Mlamikiwa. Barua zilizoandikwa kwenda benki ya CRDB na NMB zilipokelewa na Kamati
kama kielelezo EX-PW-1 kwa pamoja.

Alipoulizwa kuwa kuna uhusiano gani kati ya laini ya simu kubadilishiwa umiliki na kuandika
barua benki alieleza Kamati kuwa, laini hiyo ilitumika kusajili huduma ya benki mtandaoni
na hivyo ilitumika kuingia kwenye akaunti za kibenki na kupata huduma mbalimbali bila ya
kulazimika kwenda benki.

Aliendelea kueleza kuwa benki mtandaoni huwa inatumia laini ya simu au akaunti ya barua
pepe na kuwa, ili kutengeneza barua pepe, unalazimika kuingiza namba ya simu ambayo
itatumika kukusaidia endapo mtumiaji amesahau neno Ia siri (nywila). Ni maelezo ya kama
mtu akiwa na umiliki wa laini ya simu husika, anaweza kuitumia kubadilisha neno la siri la
akaunti ya barua pepe na hatimaye kuingia kwenye akaunti za benki na kufanya miamala
bila idhini ya mwenye akaunti.

Alieleza kuwa, baada ya kupeleka barua hizo benki alielekea ofisi za Mlalamikiwa tawi |a
Kariakoo na akaeleza yaliyotokea kuhusu laini yake aliambiwa kuwa namba 0689 800 900
ambayo ilikuwa imesajiliwa kwa jina la Mlalamikaji imefutwa usajili na kusajiliwa kwa jina la
Siwema Mayunga.

Mtumishi wa Mlalamikiwa kwenye ofisi iliyopo Kariakoo alimtaka kwenda ofisi kuu ya
Mlalamikiwa iliyopo Kinondoni Morocco. Mialamikaji aliti na alipofika ofisini kwa
Mialamikiwa, alielekezwa kuwa aende kutoa taarifa Polisi baada ya Milalamikiwa
kumwambia Mlalamikaji kuwa ni kweli namba husika ilikuwa imesajiliwa na Mlalamikaji
kabla ya usajili kubadilishwa.

Aliendelea kueleza kuwa, alipofika kutoa taarifa kituo cha Polisi alipewa taarifa ya upotevu
wa mali (loss report), taarifa ilipokelewa na Kamati na kupewa jina la EX-PW-2.

Tarehe 21/6/2021 na 24/6/2021 Mlalamikaji aliandika barua benki ya NMB na CRDB kwa
ajili ya kuwataka wazifungue akaunti husika ili aweze kuendelea na biashara lakini
wasiruhusu ufanyaji wa miamala kwa njia ya mtandao, na kubadilisha namba ya simu ya
kufanyia miamala na akaunti ya barua pepe iliyokuwa inatumika kufanya miamala kwenye
akaunti. Barua hizo zilipokelewa na zilipewa jina la EX-PW-3 na EX-PW-4 mtawalia.

Aliendelea kueleza kuwa, tarehe 19-20/6/2021 alifunga biashara kwani alilazimika kufunga
akaunti za benki kwa kuhofia kuwa, ubadilishwaji wa laini ya simu husika ungeweza kwenda
sambamba na wizi kwenye akaunti zake.



Aliendelea kueleza kuwa, kufunga biashara kwa muda wa siku mbili kuliathiri biashara
ambayo ndiyo iayompatia kipato. Aliieleza Kamati kuwa, akaunti zake huwa na mzunguko
wa fedha za Kitanzia Shillingi Milioni Mia Mbili (TZS. 200,000,000.00) mpaka Shiling Milion
Mia Tatu (TZS. 300,000,000.00) kwa siku, biashara ambayo inampatia fedha za Kitanzania
Shilingi Laki Tano (TZS. 500,000.00) kwa siku.

Aliomba kupatiwa taarifa za akaunti zake (bank statement) tarehe 2/7/2021 na kubaini
kuwa, kwenye akaunti yake kuna miamala ilifanyika bila idhini yake ya kiasi cha TZS.
12,400,000.00 ambazo zilihamishiwa kwenye akaunti yenye jina Aika Temu, kiasi cha TZS.
1,000,000.00 zilihamishiwa kwenye simu na kiasi cha TZS. 1,000,000.00 ambazo
hazijulikani zimewekwa kwenye akaunti gani.

Mialamikaji aliieleza Kamati kuwa, tarehe 8/7/2021 alimwandikia Mlalamikiwa kupitia Wakili
wake kutaka kujua sababu ya kufutiwa usaijili wake kwenye laini namba 0689 800 900,
barua ambayo haikujibiwa. Baru hiyo ilipokelewa na Kamati na kupewa jina la EX-PW-5.
Vilevile tarehe 20/8/2021, Mlalamikaji aliandika barua kwa TCRA na kuwasilisha lalamiko
lake dhidi ya Mlalamikaji, barua ambayo ilipokelewa kupewa jina la EX-PW-6.

Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa, baada ya kuwasilisha lalamiko lake TCRA, Mlalamikiwa
walimrejeshea Mlalamikaji namba 0689 800 900 ikiwa imesajiliwa kwa jina Siwema
Mayunga, na walidai kuwa, bila maelezo ya ziada na Mlalamikaji alishindwa kutumia
kwenye biashara kutokana na laini hiyo kuwa kwenye jina la mtu mwingine na badala yake,
alitumia kwenye huduma nyingine isipokuwa kwenye huduma za kifedha na biashara.

Aliendelea kueleza kuwa, laini hiyo ya simu ilikuwa inatumika kwa ajili ya miamala ya
kifedha kabla ya kuondolewa kwenye usaijili bila idhini yake. Mlalamikaji aliomba Kamati
imuamuru Mlalamikiwa amlipe fedha alizoibiwa kwani walio sababisha ni wao, kiasi cha
shilingi Milioni Kumi na nne na Laki Nne (TZS14,400,000); faida ambayo angeipata kwa
kutokufunga biashara kwa siku mbili ni shilingi Millioni Moja (TZS. 1,000,000); faida ambayo
angeipata kwa kuendelea kutumia laini yake ya simu kwa aijili ya Airtel Money ni Shilingi
Milioni Ishirini (TZS 20,000,000); fidia ya hofu na usumbusu alioupata kwa kufutiwa usaijili
ni shilingi Milioni Kumi (TZS 10,000,000); na kuombwa radhi kwa maandishi pamoja na
kuahidiwa kuwa hicho kilichotokea hakitajitokeza tena.

Baada ya kutoa ushahidi wake, Mlalamikaji aliulizwa maswali ya dodoso. Aliulizwa kama
kuna ushahidi wowote aliouwasilisha mbele ya Kamati unaoonesha kuwa laini namba 0689
800 900 ilikuwa imesajiliwa kwa ajili ya biashara, Mlalamikaji alijibbu hapana.

Mlalamikaji alipoulizwa kuwa ni kiasi gani cha fedha kilichokuwa kinapita kwenye akaunti
ya Airtel Money ya laini husika akajibu kuwa, ni wastani wa shilling za Kitanzania TZS.
7,000,000 mpaka TZS. 10,000,000 kwa wiki.
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Alipoulizwa kuwa kulikuwa na uhusiano gani baina ya laini yake kukosa mtandao na barua
alizoziandika kwenda benki, alijibu kuwa, namba za simu 0689 800 900 ndiyo ilikuwa

inatumika kufanya uhakiki wa kufanya miamala kwa njia ya mtandao kwenye akaunti za
benki.

Alipoulizwa ni kwanini alitangulia kuandika barua benki na sio kwa Mlalamikiwa alijibu kuwa
madhara ambayo laini hiyo ingeliweza kusababisha ni makubwa kwenye akaunti yake na
ndio maana aliandika barua benki kwanza.

Mialamikaiji aliulizwa kama anaweza kuthibitisha hiyo faida ya shilingi milioni ishirini (TZS.
20,000,000.00) ambayo angeipata kwa bishara kupitia laini tajwa, Mlalamikaiji alijibu kuwa,
ni suala la kibiashara na ambalo linapatikana kupitia faida ndogondogo na kuwa
hajawasilisha ushaidi wa kuthibitidha hilo.

Na alipoulizwa kuwa kama aliwasilisha ushahidi wowote unaoweza kuthibitisha faida ya
milioni moja (TZS. 1,000,000.00) ambayo angeipata, Mlalamikaji alijibu hapana. Na
alipoulizwa kuwa kama alithibitisha kuwa alifunga ofisi kwa siku mbili, alijiou hapana.

Katika kujibu maswali ya dodoso toka kwa Kamati, Malalamikaiji aliulizwa juu ya uhusika wa
laini ya simu na akaunti ya barua pepe alijibu kuwa kwa kawaida haiwezekani kusajili
akaunti ya barua pepe pasipokuwa na namba ya simu.

Na alipoulizwa uhusika wa Mlalamikiwa kama taasisi katika kusajili akaunti ya barua pepe
ya google alijibu kuwa namba ya simu inayomilikiwa na Mlalamikaji ambayo hutolewa na
Mialamikiwa ndiyo iliyotumika kusaijilia akaunti ya barua pepe ya Mlalamikaiji.

Mlalamikaiji alipoulizwa kama aliwasilisha mbele ya Kamati taarifa ya miamala ya fedha ya
laini ya Mlalamikaiji, alijibu kuwa hakuwasilisha kwa kuwa aliomba taarifa hizo (aliomba
wapi??) na hakupewa.

Na alipoulizwa kama anaweza kukumbuka vema kufutwa kwa usajili wa laini yake kulikuwa
ni tarehe ngapi alijibu kuwa, alizipata tarehe 8/6/2021 na alitoa taarifa tarehe 12/6/2021
kwenye ofisi ya Mlalamikiwa.

4. UWASILISHAJI WA HOJA ZA MLALAMIKIWA

Kwa upande wa Mlalamikiwa alitoa utetezi wake kupitia kwa Shahidi wake Bw. Abdulson
Aligawesa ambaye katika shauri hili atajulikana kama DW na ambaye ni Mtumishi wa
Malalamikiwa anayefanya kazi katika kitengo cha Huduma kwa wateja ambapo kwa kifupi
huitwa (KYC).

Akiongozwa na Wakili wa Milalamikiva Sued Ismail, DW aliicleza Kamati kuwa,
alifahamiana na Mlalamikaji kwa kuwa ana laini ya Mlalamikiwa na kuwa mnamo tarehe
18/6/2021 na kuwa namba yake ya ilibadilika taarifa zake za usajili kwa kufanyiwa simswap



(kufutika kwa usajili) na kuibiwa shilingi TZS. 14,400,000 kwenye akaunti yake ya benki ya
NMB.

Alieleza kuwa, ili simu ifanyiwe simswap ni lazima mtu aweke alama ya dole gumba na
kuwa na namba ya kitambulisho cha Taifa. Aliendelea kueleza kuwa, kulikuwa na wateja
ambao taarifa za usajili wao zilikuwa kwenye mifumo ya zamani na ambao walitakiwa
kusaijili upya kwenye mfumo na utaratibu mpya kama ulivyoelekezwa na Mamlaka.

Ili usajili huo ukamilike, mteja anatakiwa awepo kwenye dawati la mtoa huduma na simu
yake pamoja na namba ya kitambulisho cha Taifa (NIDA). Katika mchakato wa usajili, kabla
usajili haujakamilikia, mteja atatumiwa nywila maalumu ya mara moja (one-time password)
ambayo kwa kitaalamu huitwa (OTP) ambalo atalitoa kwa anayesaijili ili kukamilisha usajili.

Aliendelea kueleza kuwa, kuna suala la kubadili usajili wa taarifa za simu. Kutokana na
uwepo wa wateja wengi ambao walisajiliwa laini za simu, Mialamikiwa kama kampuni
aliweka utaratibu wa kubadili taarifa za laini ya simu na ambapo ili ubadilishaji ufanyike, ni
lazima anayebadilishiwa na anayebadilisha wote wawepo kwenye dawati la mtoa huduma
na aliyesajiliwa awali atatakiwa kuweka alama ya dole gumba na atatumiwa OTP na
anayesajili anaweza kuhamisha usajili na kwenda kwa anayesaijiliwa.

Malalamiko ya Mialamikaji ni kuwa, walichunguza na kugundua kuwa, namba ya mteja
ilipokea OTP ndipo uhamisho wa laini ya mlalamikaji. Aliendelea kueleza kuwa, Mlalamikaji
alienda kwa mtoa huduma na mtu ambaye alisajiliwa hiyo laini na kufanikiwa kuhamisha
usajili wa laini husika, hiyo ni kwa mujibu wa taarifa za mifumo ya Mlalamikiwa (logs). Hii
ilitokea baada ya namba ya milalamikaji kuwa hajarasimishwa kwenye mifumo ya
Mialamikiwa na ndio maana ilikuwa ni rahisi kuhamisha usaijili kwenda kwa mtu mwingine
kama ilivyotokea.

Katika kutoa ushahidi wake, aliomba kuwasilisha nyaraka iliyodaiwa kutolewa kwenye
mifumo ya Mlalamikiwa kama ushahidi wa kuthibisha ushahidi wake. Nyaraka hiyo
iliwekewa pingamizi la kupokelewa na upande wa Mlalamikaji kwani nyaraka husika
haikuwa inaonesha chanzo cha hiyo taarifa, na ni taarifa mpya ambayo haikuwa
imewasilishwa kabla kwenye Kamati.

Wakili wa Mlalamikaji alieleza kuwa, vielelezo vya msingi kwenye kesi vilitakiwa
viwasilishwe kwenye Kamati na kwa Mlalamikaji kwa ajili ya kuvipitia na kwamba vielelezo
vya kitaalamu vinahitaji muda wakutosha kuvisoma na kuvielewa kwa ajili ya lalamiko lililopo
mbele ya Kamati.

Kamati ilitoa maamuzi kuhusiana na pingamizi la kupokea kielelezo hicho kwa kuzingatia
kuwa, Mlalamikiwa alikuwa na nafasi ya kuwasilisha kielelezo husika na kwa kuwa kilikuwa
kwenye mamlaka ya Mlalamikiwa, hakuna sababu ya msingi ya kuendelea kukificha mpaka
siku ya shauri na kukiwasilisha mbele ya Kamati na kutaka kukitumia kama ushahidi. Hivyo



basi, kielelezo hicho hakijapokelewa kama ushahidi kwa kuwa kitamnyima haki Mlalamikaji
kukisoma na kukielewa.

Baada ya shaidi wa Mlalamikiwa kuhitimisha ushahidi wake, Mwenyekiti aliruhusu Wakili
wa Mlalamikaji kuuliza maswali ya dodoso kwa shahidi wa Mialamikiwa (DW).

DW alipoulizwa kuwa Mlalamikaji alisharejeshewa namba yake ya simu, alieleza kuwa,
Mlalamikaji alisharejeshewa laini yake ya simu. Aliendelea kueleza kuwa, urejeshwaji wa
laini ya simu ulifanyika nje ya mfumo bila ya kutumia alama ya vidole kwani uhamishaji wa
usajili ulipofanyika uli enda sambamba na urasimishaji wa namba ya husika jamba ambalo
lilifanya urejeshwaji wa laini ya simu ya Mlalamikaji kuchukua muda mrefu.

Alipoulizwa kuhusiana na namba ya simu ya Mialamikaji kama ni ya kibiashara alijibu kuwa
hana taarifa za kuwa namba ya simu husika ilikuwa ni ya kibiashara na badala yake
wanafahamu kuwa hiyo ni namba ya matumizi binafsi.

DW Alipoulizwa kuwa KYC ni nini alijibu kuwa ni kifupi cha Know Your Customer. Na
alipoulizwa kama mifumo ya Mlalamikiwa ilikuwa na taarifa za KYC za Mlalamikaiji alijibu
kuwa mifumo inamfahamu Mlalamikaiji.

Wakili alipotaka kujua kuwa mifumo ya Mlalamikiwa ilikuwa inafahamu kuwa kabla ya tarehe
18/6/2021 ilikuwa inamtambua Mlalamikaji kuwa ndiye mmiliki wa laini ya simu husika DW
alijibu ndio. Na alipoulizwa kuwa kama kabla ya tarehe 18/6/2021, Milalamikaji alikuwa
hajarasimisha namba yake, DW alijibu hapana.

DW alipoulizwa kama Malalamikaji akisema kuwa alikuwa amesharasimisha namba yake
atakuwa sahihi? DW akajibu hapana. Alipoulizwa kama aliwasilisha taarifa zozote
zinazoeleza kama Mlalamikaji hakuwa amerasimisha namba yake? Akajibu hapana.

DW alipoulizwa kama Milalamikaji alifika dawati lolote la Mlalamikiwa kuomba kuhamisha
usajili toka kwake na kwenda kwa Siwema Mayunga, alijibu ndio. Na alipoulizwa kuwa anao
ushahidi wowote unaoonesha kuwa Mlalamikaji alifika ofisini kubadili usajili, DW alijibu
hapana.

Alipoulizwa kuhusiana na aina za kubadili usajili (simswap) alijibu kuwa kuna aina mbili za
simswap ambazo ni manually na automatic. Aliendelea kueleza kuwa, simswap automatic
hufanyika baada ya mteja kuwepo mbele ya mtoa huduma wa Malalamikiwa na kuweka
alama ya dole gumba, na kutoa taarifa za namba ya kitambulisho cha Taifa na taarifa
zikifanana basi simswap aina ya automatic huwezeshwa, lakini simswap manually
hufanyika pale ambapo taarifa za mmiliki wa laini zipo kwenye mifumo ya Mlalamikiwa na
hakuna ulazima wa mmiliki wa laini ya simu kuwepo mbele ya dawati la mtoa huduma.

Aliendelea kueleza kuwa mara nyigi hufanyika pale ambapo kunakuwa na changamoto ya
mawasiliano ya mifumo ya NIDA, au changamoto zozote upande wa mteja. Kwa kusema



hivyo alieleza kuwa, wakati wa kufanya simswap ya Mlalamikaji ilifanyika manually kwani
yule mtu aliyekuwa na hiyo namba iliyosajiliwa haikuwa na taarifa za Mlalamikiwa na
kusingekuwa na ulazima wake kuweka alama ya dole gumba.

Na alipoulizwa kuwa, kama Siwema Mayunga alijisajili automatic kwani taarifa zake zilikuwa
kwenye mifumo ya Mlalamikiwa. Aliendela kueleza kuwa, taarifa za Mlalamikaji hazikuwa
kwenye mifumo yao. Na alipoulizwa kuwa, waliwezaje kuhamisha usajili wa laini husika
kumrejeshea Mlalamikaji wakati hawakuwa na taarifa zake, alicleza kuwa, baada ya usajili
wa Siwema Mayunga, laini husika ilirasimiswa kabisa.

Alipoulizwa kama amewasilisha taarifa yoyote mbele ya Kamati zimhusuzo Siwema
Mayunga, alijibu hapana. DW alipoulizwa kuwa tangu lalamiko lilipowasilishwa lilichukuwa
muda gani kujibiwa akasema kuwa lilichukua muda mrefu. Na alipoulizwa ni huduma bora
kwa mteja kuchukua takribani miezi tisa, ni ishara ya kutoa huduma bora kwa wateja alijibu
kuwa, walikuwa na changamoto kwenye mifumo yao ndio maana walichelewa
kushughulikia ombi la mteja.

Wakili alipotaka kujua tangu kurejesha namba hiyo kwa Milalamikaji, waliwasiliana na
Siwema Mayunga, alijibu kuwa baada ya uchunguzi kufanyika, walijiridhisha kuwa namba
hiyo ilikuwa inamilikiva na Mlalamikaji kwani historia ya laini ya simu ilionesha kuwa
Mlalamikaji alikuwa ndiye mtumiaji wa laini husika ndio maana waliirejesha kwa Mialamikaii.

Wakili alipotaka kujua kama Siwema Mayunga hakuwa anapatikana, walitumia utaratibu
gani kumwondoa kwenye usajili na kumsaijilia Mlalamikaji, walisema walifanya manually. Na
alipoulizwa kuwa, wanapofanya simswap wanatakiwa kubakisha au kuhifadhi laini
iliyofanyiwa simswap, alijibu kuwa hajui.

DW alipoulizwa kama amewasilisha taarifa mbele ya Kamati kuwa ni nani alifanya simswap
na ni duka gani huo mchakato ulifanyika, alijibu kuwa hapana ila alitembelea kwa
mmojawapo wa wakala wa Mlalamikiwa.

DW aihitimisha kwa kuiomba kamati kuwa, itupilie mbali shauri hili kwani hakuna manhali
ambapo Mlalamikaji ameonesha kuwa, aliibiwa kupitia Airtel Money ambayo inamilikiwa na
Mialamikiwa. Hasara anayodai kuipata aliipata kupitia benki na sio Mlalamikiwa na hivyo,
malalamiko yake yanatakiwa yapelekwe benki akafuatilie huko hasara anayodai aliipata
kwa kuibiwa kupitia benki. Hivyo aliomba shauri hili litupiliwe mbali maana halina uzito.

5. MAWASILISHO YA HOJA ZA MWISHO

Wakati wa mjumuisho wa mawasilisho Mlalamikaji kupitia Wakili wake alieleza Kamati
kwamba malalamiko yake yapewe uzito na kuzingatia ushaidi uliowasilishwa mbele ya
Kamati. Aliendelea kusisitiza kuwa, Mlalamikiwa amekiri kupitia maswali dodoso kuwa laini
ya simu namba 0689 800 900 ilibadilishwa usajili (simswaping) bila kufuata utaratibu kwa
kumnyima haki Mlalamikaiji, na kuwa ni hoja ambayo haikupingwa na Mlalamikiwa.



Hivyo, Mlalamikaji anastahili nafuu alizoziomba na nyinginezo kama Kamati itakavyoona
inafaa.

Upande wa Mlalamikiwa kupitia Wakili wake alitoa hoja kuwa, Mlalamikaji ameshindwa
kuthibitisha madai yake mbele ya Kamati na ameshindwa kuthibitisha uhusika wa laini yake
ya simu na kuibiwa kwenye akaunti yake ya NMB na kuwa ni suala la kipolisi na ambalo
haliko kwenye mamlaka ya Kamati, na kuwa, ameshindwa kuthibitisha maombi ya kufidiwa
kwa kudai kufunga ofisi na pia ameshindwa kuthibitisha madai ya faida ya kutokana na laini
yake kutokuwa hewani na pia ameshindwa kuthibitisha uhusika wa fidia ya kupata mshtuko
kwa laini yake kusajiliwa kwa mtu mwingine.

Hivyo akamalizia kwa kusema kuwa wao hawaoni kama malalamiko ya Mlalamikiaji yana
mashiko yakuweza kumpelekea Mlalamikaji kupata fidia alizo omba na aliomba Kamati
iyatupilie mbali madai haya kwakuwa hayana msingi wowote kisheria.

6. UCHAMBUZI WA HOJA ZA PANDE ZOTE MBILI

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na kupitia vielelezo vyote vilivyowasilishwa na
pande zote mbili. Hivyo ili kufanya uamuzi sahihi Kamati iliona kuna haja ya kujikita katika
hoja zilizokuwa zina ubishani kabla ya kufikia uamuzi kwenye shauri hili.

Kamati ilijielekeza katika hoja kuu zifuatavzo: -

I Ilwapo laini ya simu ya Mlalamikaiji ilibadilishwa umiliki (swap)

i Ilwapo ubadilishwaji huo ulifuata utaratibu

iii Iwapo hoja ya kwanza itakuwa na jibu la ndio, kubadilishwa kwa umiliki wa laini ya
simu kumemsababishia Mlalamikaji madhara anayoeleza na kama anastahili fidia
alizoziomba?

Hoja ya kwanza ni iwapo namba ya simu ya Mialamikaiji ilibadilishwa umilikiki (simswap),
Kamati imepitia na kuchambua kwa kina maelezo ya Mlalamikaji na Mialamikiwa na kubaini
kuwa kulikuwa na ubadilishwaji wa umiliki wa laini ya simu toka kwa Mlalamikaji kwenda
kwa Siwema Mayunga. Hayo yamebainika na kuthibitishwa kupitia maelezo ya shaidi wa
Mialamikiwa kupitia maswali ya dodoso toka kwa Wakili wa Mialamikaii.

Baada ya ukweli kujieleza kuwa laini ya simu ya Mlalamikaiji ilibadilishwa umiliki (simswap)
na kumilikishwa mtu mwingine, hoja ni kuwa uhamishwaiji huo ulifuata utaratibu?

Katika kujibu hija hii, Kamati imejielekeza kwenye Kanuni ya 15 (c) na (d) za Kanuni za
Usajili wa Laini za Simu za Mwaka 2020 zilizotangazwa kwenye gazeti la Serikali Na. a2
ambazo zinasema

15 A licensee shall-



(c) keep in custody the destructed or damaged SIM Card, built-in
SIM  Card mobile telephone or SIM enabled mobile
communication equipment or device;

(d) capture and retain credentials and logs of swapping agents and
of any person accessing the SIM swap database;

Baada ya kujielekeza kwenye Kanuni hizi, Kamati imepitia maelezo ya Mlalamikiwa na
kubaini kuwa hakuna mahali popote ambapo shaidi alieleza kama taratibu zilizoainishwa
kwenye vifungu hivi na wala Ushahidi huo kuwasilishwa mbele ya Kamati ili kuthibitisha
kuwa kulikuwa na mchakato ulioanishwa kwenye kisheria katika kubadilisha umiliki wa laini
ya simu iliyokuwa inatumiwa na Mlalamikaji kabla ya kubadilishwa umiliki.

Pia, maelezo ya Mlalamikaji ya kuwa laini yake ilibadilishwa umiliki bila ridhaa yake
hayakupingwa na Mlalamikiwa zaidi ya kueleza kuwa Mlalamikaji alitumiwa neno lililoitwa
kwa kitaalamu OTP na kukubali laini yake kubadilishwa umiliki. Kamati ilitarajia shahidi
angeleta vielelezo vya kuonesha kuwa laini ya simu ya Mlalamikaji ilibadilishwa umiliki kwa
kufuata utaratibu uliopo kwenye sheria.

Kanuni ya iliyorejewa ya 15(d) inaweka jukumu kwa Mlalamikiwa kuhifadhi taarifa za wakala
anayefanya ubadilishwaji wa umiliki wa laini ya simu (simswap). Kamati haikupokea taarifa
za aliyefanya ubadilishwaji wa laini ya simu (simswap) ambaye angekuwa ni shahidi muhimu
katika lalamiko hili ili kuiaminisha Kamati juu ya uhalali wa kubadilisha umiliki wa laini ya
simu (simswap).

Kamati imeiangalia hoja ya nne ambayo ilihoji kama kubadilishwa kwa umiliki wa laini ya
simu (simswap) kunamfanya Milalamikaji kupata madhara na kama madhara hayo
yanapelekea Mlalamikaji kulipwa fidia alizoomba za shilingi Milioni Kumi na Nne Laki Nne
(TZS14,400,000) alizodai kuibiwa kwenye benki ya NMB, Shilingi Milioni Moja
(T£51,000,000) ambazo alidai angepata kama faida kwa kufunga biashara yake kwa siku
mbili, Shilingi Milioni Ishirini (TZS 20,000,000) ambazo alidai angepata kwa kufanya
biashara ya Airtel Money kwenye laini yake na Shilingi Milioni Kumi (TZS10,000,000) kama
fidia kutokana na hofu aliyoipata kutokana na kitendo cha Mlalamikiwa.

Kamati imepitia kila fidia iliyoombwa na kuona kama Mlalamikaji alithibitisha na kama
anastahili kulipwa. Kwa kuanza na fidia ya Milioni Kumi na Nne na Laki Nne
(T£514,400,000) ambazo zilielezwa kuwa ni fedha zilizoibiwa kwenye akaunti ya NMB
inayomilikiwa na Mlalamikaji kwa njia ya mtandao (internet banking). Kamati imeshindwa
kupata uhusika wa moja kwa moja wa wizi na lalamiko hili kwani wizi wowote ni jinai
inayotakiwa kuchunguza ni Jeshi la Polisi na baadae kufikishwa Mahakamani baada ya
uchunguzi na kubaini mhalifu.

Pamoja na hayo, Kamati pia ina mtazamo kuwa, Ushahidi uliletwa mbele yake umeshindwa
kuonesha ni kwa jinsi gani ubadilishwaji wa laini ya simu unaweza kuhusishwa moja kwa
moja na wizi unaodaiwa. Suala hili linapaswa kupelekwa polisi wenye dhamana ya kufanya



uchunguzi wa kijinai na kubainisha kuwa wizi wa fedha tajwa umefanyika kwa njia gaini na
nani aliyeiba kisha sheria jinai kufuata mkondo wake.

Kuhusiana na faida ambayo Mlalamikaiji alizikosa kwa kushindwa kufungua ofisi kwa muda
wa siku mbili na ambapo angepata Shilingi Milioni Moja (TZS 1,000,000). Kamati
haikupokea uthibitisho wa kutofungua ofisi kwa hizo siku mbili zinazotajwa na Mlalamikaji
na pia Kamati haijapokea uthibitisho wa mapato hayo kwa biashara za Mlalamikaiji.

Mlalamikaji pia ameshindwa kuhusisha kubadilishwa kwa umiliki wa laini ya simu namba
0689 800 900 (simswap) na kufungwa kwa ofisi ya Mlalamikaji kama alivyodai. Hoja ya kuwa
alishindwa kuingia kwenye akaunti zake za benki, Mlalamikaji ameshindwa kuthibitisha
mbele ya Kamati kuwa akaunti zake za simu zilikuwa zinatakiwa kutumika kwa kutumia laini
tajwa tu na kuwa hakukuwa na njia nyingine ya kupata huduma zaidi ya uhusika wa laini ya
simu tajwa. Hivyo Mlalamikaji alishindwa kuthibitisha dai hili.

Kwenye fidia ya Shilingi za Kitanzania Milioni Ishirini (T£520,000,000) ambazo angepata
kwa kufanya biashara ya Airtel Money. Katika Ushahidi uliopokelewa na Kamati, hakuna
uthibitisho wowote uliothibitisha uhalisia wa mapato ya ya Malalamikaiji kupitia laini husika.
Hakuna taarifa ya miamala ya laini husika iliyofikishwa mbele ya Kamati kuthibitisha madai
haya.

Vilevile Kamati imeona kuwa, Malalamikaji ameshindwa kuithibitishia kuwa laini ya simu
namba 0689 800 900 ilikuwa ni kwa ajili ya biashara na sio laini ya matumizi binafsi na
uhusika wake kwenye biashara ambayo amedai anaifanya.

Fidia ya shilingi za Kitanzania Milioni Kumi (TZS10,000,000) kwa ajili ya hofu, Mlalamikaji
ameshindwa kuthibitisha madai yake mbele ya Kamati ni kwa jinsi gani alipata hofu na
ambayo inaweza kuwa na uzito wa kutaka fidia ya kiasi tajwa hapo juu.

Hivyo basi, Kamati baada ya kupitia kwa kina hoja za zote zilizowasilishwa mbele yake
katika kujibu hoja, imejiridhisha kuwa: _

Madai ya Mlalamikaji kutaka kulipwa fidia ya shilingi milioni arobaini na tano na laki nne
(TZS. 45,400,000.00) iliyojumuisha TZS14,400,000/= alizoibiwa kwenye benki ya NMB:;
1281,000,000/= ambazo angepata kama faida kwa kufunga biashara yake kwa siku mbili;
TZ3520,000,000/= ambazo angepata kwa kutumia laini husika kufanya biashara ya Airtel
Money; na TZ510,000,000/= kwa ajili ya hofu, hayakuthibitishwa wala kuiaminisha Kamati
kuwa Mialamikaji anastahili kiwango hicho cha pesa anachodai apewe kama nafuu ama
fidia.
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Hata hivyo kwa kuwa hoja ya laini ya simu ya Mialamikaji ilibadilishwa umiliki (simswap)
imethibitika na kwa kuwa Mlalamikiwa ameshindwa kuishawishi Kamati kuwa mchakato huo
ulifuata utaratibu wa kisheria, na kwakua hata baada ya Mlalamikaji kuwasilisha malalamiko
yake mbele ya Mlalamikiwa hakukuwa na uthibitisho wa hatua za makusudi zilizochukuliwa
ili kumrejeshea Mlalamikaji laini yake kama alivyoomba, na badala yake ni jambo
lililochukua takribani miezi tisa, Kamati imejiridhisha kuwa, Mlalamikiwa alizembea katika
kuchukua hatua za kulinda haki za mteja wake na kumsababishia usumbufu ambao

ungeweza kuepukika.

7. UAMUZI
HIVYO BASI, kwa mujibu wa kifungu cha 44 (2) (a) na (g) cha Sheria ya Mamlaka ya

Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172 Kamati ya Malalamiko imeamua yafuatayo:-

i. Madai ya nafuu yaliyoletwa na Mlalamikaji ya kiasi cha shilingi Milioni Arobaini na
Tano na Laki Nne (TZS 45,400,000/=) yamekosa uthibitisho mbele ya Kamati na

hivyo kutokubaliwa.

i. Kwa kuwa Milalamikiwa alibadilisha umiliki wa laini ya simu ya Milalamikiwa
pasipokufuata na kumsababishia usumbufu Mlalamikaji, Mlalamikiwa amlipe
Malalamikaji kiasi cha shilingi za Kitanzania Milioni Mbili (TZS 2,000,000/=) kama
nafuu kwa ajili ya usumbufu ambao alisababishiwa na MiIalamikiwa kwa

kutowajibika kama ilivyostahili.
ii. Kila upande utawajibika kwa gharama ilizotumia kuendesha shauri hili.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 19 Mwezi Mei, Mwaka 2022

mbele ya pande zote mbili.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenda Baraza la Ushindani wa Haki Kibiashara
(Fair Competition Tribunal) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia tarehe ya

leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

VUPE LIGATE

| MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
50 BARABARA YA SAM NUJOMA
11 S.L.P 474
14414 DAR ES SALAAM
TANZANIA




